Vận tải hàng hóa siêu trường, siêu trọng được đề xuất xem xét cấp phép như thế nào?

Thứ hai - 31/08/2015 23:40

Vận tải hàng hóa siêu trường, siêu trọng được đề xuất xem xét cấp phép như thế nào?

Bộ Giao thông vận tải có ý kiến phản hồi phản ánh của dư luận về việc quy định của Bộ đang “gây khó” cho việc vận tải hàng hóa siêu trường, siêu trọng không thể tách rời, đồng thời, việc cấp giấy phép và quy trình thẩm định cấp phép đối với các mặt hàng này cũng khiến các doanh nghiệp và cơ quan quản lý gặp khó khăn.

xe176banh2 550438 1371772234 500x0


Do vậy, có ý kiến đề xuất Bộ Giao thông vận tải cần xem xét để đơn giản, minh bạch quá trình cấp phép và công bố công thức tính tải trọng tối đa cho phép đối với các loại hàng siêu trọng và không thể tách rời.  

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải có ý kiến phản hồi như sau

Hiện nay, việc cấp phép lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn và vận chuyển hàng hóa siêu trường, siêu trọng trên đường bộ được thực hiện theo quy định tại Điều 28 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 và hướng dẫn của Bộ Giao thông vận tải tại Thông tư số 07/2010/TT-BGTVT ngày 11/2/2010 quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hoá trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ; Thông tư số 03/2011/TT-BGTVT ngày 22/2/2011; Thông tư số 65/2013/TT-BGTVT ngày 31/12/2013 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 07/2010/TT-BGTVT.

Tại các quy định, hướng dẫn nêu trên, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành công bố công khai thủ tục hành chính trên website và tại trụ sở làm việc của cơ quan để các tổ chức, cá nhân biết và thực hiện. Như vậy, về thủ tục hành chính, đã phần nào đáp ứng yêu cầu minh bạch và đơn giản quá trình cấp giấy phép.

Ngày 9/6/2014, Bộ Giao thông vận tải cũng đã có Công văn số 6678/BGTVT-VT hướng dẫn, thực hiện cấp Giấy phép lưu hành cho xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích, xe vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng hoạt động trên mạng lưới đường bộ.

Tiếp đó, Tổng cục Đường bộ Việt Nam đã làm việc trực tiếp với lãnh đạo Tổng công ty Truyền tải điện Quốc gia và ngày 15/7/2014, Bộ Giao thông vận tải tiếp tục làm việc với EVNNPT để giải quyết triệt để các vướng mắc và khó khăn của chủ hàng và đơn vị vận tải hàng hóa siêu trường, siêu trọng. 




 

 
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

  Ẩn/Hiện ý kiến

Những tin mới hơn

 

Những tin cũ hơn

VẬN CHUYỂN BẮC NAM GỌI NGAY:
hotline